นายภูมิจิตต์ พงษ์พันธุ์งาม ผู้ว่าการการยาสูบแห่งประเทศไทย (ยสท.) และนายทรงพล เทพนำโสมนัสส์ รองประธานเจ้าหน้าที่บริหารด้านธุรกิจเอนเนอร์ยี่โซลูชัน บริษัท ปตท. น้ำมันและการค้าปลีก จำกัด (มหาชน) ลงนามในบันทึกความเข้าใจว่าด้วยความร่วมมือโครงการทดลองใช้งานรถโดยสารขับเคลื่อนด้วยพลังงานไฟฟ้า ระหว่าง การยาสูบแห่งประเทศไทย และ บริษัท ปตท. น้ำมันและการค้าปลีก จำกัด (มหาชน) เพื่อทดลองใช้งานรถโดยสารขับเคลื่อนด้วยพลังงานไฟฟ้าขนาด 40 ที่นั่ง จำนวน 1 คัน สำหรับรับ-ส่งพนักงานในเส้นทางระหว่าง ยสท. สำนักงานใหญ่ คลองเตย ไปยัง ยสท.อยุธยา โดยจะร่วมกันเก็บสถิติข้อมูลการใช้งาน ข้อแตกต่างของการใช้งานรถโดยสารขับเคลื่อนด้วยพลังงานไฟฟ้า เมื่อเทียบกับการใช้งานรถโดยสารขนาดเดียวกันที่ขับเคลื่อนด้วยพลังงานจากเครื่องยนต์สันดาปภายในซึ่ง ยสท. ใช้อยู่ในปัจจุบัน ตลอดจนศึกษาสถานที่ที่เหมาะสมในการอัดประจุไฟฟ้า ณ สถานีปลายทาง และการทำความเข้าใจเกี่ยวกับกระบวนการอัดประจุไฟฟ้า โดยตลอดระยะเวลาของโครงการ ยสท. จะได้รับการสนับสนุนจากบริษัท ปตท. น้ำมันและการค้าปลีก จำกัด (มหาชน) และศึกษาหาแนวทางที่เหมาะสมร่วมกัน เพื่อให้ภารกิจด้านการขนส่งพนักงานของ ยสท. เป็นไปอย่างมีประสิทธิภาพ และมีความเป็นมิตรต่อสิ่งแวดล้อม สำหรับพิธีลงนามดังกล่าวฯ จัดขึ้น ณ ห้องประชุม 1 ชั้น 3 ตึกอำนวยการ การยาสูบแห่งประเทศไทย สำนักงานใหญ่ คลองเตย เมื่อวันที่ 14 กุมภาพันธ์ 2567
![](https://www.thaitobacco.or.th/wp-content/uploads/2024/02/1-1-1024x683.jpg)
![](https://www.thaitobacco.or.th/wp-content/uploads/2024/02/2-1-1024x683.jpg)
![](https://www.thaitobacco.or.th/wp-content/uploads/2024/02/2-1-1024x683.jpg)
![](https://www.thaitobacco.or.th/wp-content/uploads/2024/02/3-1-1024x683.jpg)
![](https://www.thaitobacco.or.th/wp-content/uploads/2024/02/3-1-1024x683.jpg)
![](https://www.thaitobacco.or.th/wp-content/uploads/2024/02/4-1-1024x683.jpg)
![](https://www.thaitobacco.or.th/wp-content/uploads/2024/02/4-1-1024x683.jpg)
![](https://www.thaitobacco.or.th/wp-content/uploads/2024/02/5-1-1024x683.jpg)
![](https://www.thaitobacco.or.th/wp-content/uploads/2024/02/5-1-1024x683.jpg)
![](https://www.thaitobacco.or.th/wp-content/uploads/2024/02/6-1-1024x683.jpg)
![](https://www.thaitobacco.or.th/wp-content/uploads/2024/02/6-1-1024x683.jpg)
![](https://www.thaitobacco.or.th/wp-content/uploads/2024/02/7-1-1024x683.jpg)
![](https://www.thaitobacco.or.th/wp-content/uploads/2024/02/7-1-1024x683.jpg)
![](https://www.thaitobacco.or.th/wp-content/uploads/2024/02/8-1-1024x683.jpg)
![](https://www.thaitobacco.or.th/wp-content/uploads/2024/02/8-1-1024x683.jpg)
![](https://www.thaitobacco.or.th/wp-content/uploads/2024/02/9-1-1024x664.jpg)
![](https://www.thaitobacco.or.th/wp-content/uploads/2024/02/9-1-1024x664.jpg)
![](https://www.thaitobacco.or.th/wp-content/uploads/2024/02/10-1-1024x683.jpg)
![](https://www.thaitobacco.or.th/wp-content/uploads/2024/02/10-1-1024x683.jpg)
![](https://www.thaitobacco.or.th/wp-content/uploads/2024/02/11-1-1024x683.jpg)
![](https://www.thaitobacco.or.th/wp-content/uploads/2024/02/11-1-1024x683.jpg)
![](https://www.thaitobacco.or.th/wp-content/uploads/2024/02/12-1-1024x683.jpg)
![](https://www.thaitobacco.or.th/wp-content/uploads/2024/02/12-1-1024x683.jpg)
![](https://www.thaitobacco.or.th/wp-content/uploads/2024/02/13-1-1024x661.jpg)
![](https://www.thaitobacco.or.th/wp-content/uploads/2024/02/13-1-1024x661.jpg)
![](https://www.thaitobacco.or.th/wp-content/uploads/2024/02/14-1-1024x683.jpg)
![](https://www.thaitobacco.or.th/wp-content/uploads/2024/02/14-1-1024x683.jpg)
![](https://www.thaitobacco.or.th/wp-content/uploads/2024/02/15-1-1024x711.jpg)
![](https://www.thaitobacco.or.th/wp-content/uploads/2024/02/15-1-1024x711.jpg)
![](https://www.thaitobacco.or.th/wp-content/uploads/2024/02/16-1-1024x676.jpg)
![](https://www.thaitobacco.or.th/wp-content/uploads/2024/02/16-1-1024x676.jpg)
กองสื่อสารองค์กร